. : All For One's Forums : .
Xin khai báo tên truy cập và mật khẩu để tham gia diễn đàn. Nếu không có tài khoản hãy nhấn vào nút Đăng Kí.

Hỗ trợ bởi BigDargon (http://big.321.cn)

Share
Go down
Ma mới
Ma mới
Nam
Bạn đến từ : Nguoi` Den' Tu` Phia' Sau ^ ^
Nghề nghiệp : Ca Si The Gioi
Xem lý lịch thành viên

Bình Thường Vật thể lạ thời @

on Sat Nov 29, 2008 10:17 am
Xài Iphone 3G, quần áo giày dép toàn hàng hiệu, nhưng lúc nào Linh cũng kêu ca hết tiền.

Đó chính là những anh chàng, cô nàng hân hạnh được bạn bè “tôn vinh” bằng danh hiệu… Vua Keo.

Không khó để tìm ra một “Vua Keo”

Luôn tìm kiếm lý do để không phải đi trả tiền khi đi ăn uống, vui chơi cùng bạn bè, “ngại” tất tật các khoản đóng góp của lớp từ 1k mua tăm từ thiện cho đến 5k tiền quỹ lớp mỗi tháng, chúa hay... quên khi mượn tiền, đồ đạc của bạn bè... đó là một trong những dấu hiệu căn bản để nhận diện Vua Keo.

Quốc T (THPT N.T.T) là một ví dụ. Dùng di động từ năm lớp 9, đến nay khi T đã học 12 là gần 4 năm, cũng chừng ấy thời gian bạn bè T quen với điệp khúc: “Cho tớ xin tin nhắn”. Nghĩ không đáng là bao, vả lại bạn bè cần lắm mới mượn máy nên bạn bè T đều vui vẻ mỗi khi T gãi gãi đầu ca “điệp khúc”: “Bố mẹ tớ hạn chế cho tớ xài điện thoại vì sợ tớ chúi mũi vào không lo học hành”. Ai cũng đinh ninh gói cước Tomato của Viettel mà anh chàng dùng cũng chỉ vì... bố mẹ hạn chế. Con dế xịn N70 của chàng chỉ dùng cho mỗi việc nghe nhạc và chụp hình, thỉnh thoảng nghe vài cuộc, chuyện T dùng điện thoại của mình để nhắn tin cho một ai đó trong lớp là... hơi bị xa xỉ, còn gọi á… không bao giờ. Thậm chí có chuyện nhờ vả bạn bè, T cũng chỉ nhá máy cho bạn, chờ gọi lại để.. nhờ.

Còn T.Linh ( GDTX T.Đ) lại thể hiện “đẳng cấp” keo của mình theo một kiểu khác. Xài Iphone 3G, quần áo giày dép toàn hàng hiệu, nhưng lúc nào Linh cũng kêu ca hết tiền. Xuống canteen mua đồ ăn, gặp cô bạn cùng lớp cũng đang lúi húi mua đồ, Linh cầm một lúc 4 gói nack to bự rồi hồn nhiên: “Thôi chết, tớ quên mang ví mất rồi, ấy trả hộ tớ nhé”. Và cái “kịch bản” này được diễn tới diễn lui với hầu hết bạn bè trong lớp, đến mức có bạn khi gặp Linh trong canteen đã mát mẻ: “Lại quên tiền nữa rồi phải không, có cần tớ trả giùm không?”. Học cùng lớp gần được ba năm, nhưng chưa khi nào bạn bè thấy Linh móc túi trả hộ bạn bè cốc trà đá. Đi picnic cùng lớp, trong khi bạn bè tíu tít lấy thức ăn chuẩn bị sẵn ở nhà ra “hợp tác xã” ăn chung cho vui thì Linh lẳng lặng ăn một mình. Bạn bè mời, Linh đáp gọn: “Tụi ấy cứ ăn đi, tớ có đủ rồi”. Nói vậy, nhưng bạn bè thì cười thầm, bỏ nhỏ nhau: “Mang theo toàn đồ ăn ngon như thế, cậu ấy ngại ăn chung với tụi mình là phải”. 20.11, sau khi đi thăm thầy cô giáo, cả lớp góp tiền đi ăn uống. Khác với mọi hôm, lần này Linh hăng hái góp tiền mà không kèo nèo “Sao nhiều thế? “ như mọi khi. Tuy nhiên, lúc đến quán, Linh nằng nặc không chịu cái thực đơn mà lớp trưởng đã chọn (toàn những món vừa tiền để gần tầm với ví tiền học trò), mà gọi nhân viên phục vụ mang ra cho mình đĩa tôm sú nướng ăn một mình cho…đáng đồng tiền bát gạo.

Đằng sau danh hiệu... Vua Keo

Tiết kiệm, xài tiền đúng mục đích là một việc tốt, tuy nhiên, tiết kiệm khác hẳn với keo kiệt như cái cách mà những teen kể trên làm.

Một lần mượn máy của T chơi game, Hà, cô bạn cùng bàn tò mò ấn thử *101... Nhìn con số nổi lên trên màn hình, Hà bán tín bán nghi, dụi dụi mắt mấy lần, vì mới cách đó 5 phút, T mượn máy Hà để nhắn tin. Còn bây giờ, số tiền trong tài khoản điện thoại của T đến gần 1 triệu. Sợ có nhầm lẫn gì, Hà gọi T lại hỏi thử thì anh chàng giật ngay lấy điện thoại, chẳng nói chẳng rằng. Đến lúc này thì bạn bè mới vỡ lẽ cái gói cước Tomato là chiêu để cho số tiền ngồn ngộn trong tài khoản điện thoại của T không bị hết hạn dùng, và hằng tháng bố mẹ T đều nạp vào tài khoản của anh chàng 150k. “Số tiền hạn chế” này cứ dồn lại theo năm tháng vì chả mấy khi anh chàng dùng đến, toàn xài ké bạn bè. Một bạn cùng lớp với T nói: “Keo tinh vi kiểu này thì bọn tớ cũng chịu, cứ nghĩ bạn bè vô tư giúp nhau, ai ngờ cậu ấy bày trò như thế. Đúng là Vua Keo”.

Sau cái hôm “nổi bật giữa đám đông” với đĩa tôm sú “hoành tráng”, điều mà Linh nhận được từ bạn bè là cái nhìn không mấy thiện cảm. Thậm chí có bạn còn nói thẳng: “Lần sau lớp mình có làm chung, chơi chung thì cạch bạn ấy ra, chỉ tổ mang tiếng xấu cho tập thể. Người gì mà tính toán đến mức keo bẩn, mà bạn ấy có khó khăn gì cho cam.”

Kết

Chỉ nhăm nhăm tính đến lợi ích cho bản thân và không thèm ngó ngàng gì đến mọi người xung quanh, lối sống quá thực dụng này đang làm teen mất hẳn đi giá trị của bản thân và trở thành một “vật thể lạ” trong mắt bạn bè. Đừng vì những điều tưởng chừng nhỏ nhặt này mà tách rời tập thể và mang tiếng xấu “Vua Keo”, teen nhé!
Ma mới
Ma mới
Nam
Bạn đến từ : Viet Nam
Nghề nghiệp : Chuyen Vien Spam Toan Cau ^^ keke
Xem lý lịch thành viên

Bình Thường Re: Vật thể lạ thời @

on Mon Dec 01, 2008 9:42 pm
bua nao pac nhoc_ht thu am may phan nay rui gui link di dai` wa troi doc met mat wa pac' oi.
Ác Quỷ
Ác Quỷ
Nữ
Bạn đến từ : Tổ chức Woohp
Nghề nghiệp : Điệp viên toàn cầu
Xem lý lịch thành viênhttp://360.yahoo.com/phuthuylamchieu102

on Tue Dec 02, 2008 12:01 pm
chơi kiểu nài sao giang hồ nể mặt chời, potay!
mong rằng mí bạn trong diễn đàn nài hok ai như thế!

Ma Cấp 3
Nam
Nghề nghiệp : HS
Xem lý lịch thành viênhttp://360.yahoo.com/datrotyeuem_yeuemmaimai

on Fri Dec 26, 2008 7:16 pm
chúng ta phải tiết kiệm, keo tý cũng đc,
Bác Hồ đã từng nói: tiết kiệm là quốc sách

tA ngỒi hÔn gÁi, gÁi Ôm tA...
Ác Quỷ
Ác Quỷ
Nữ

on Sat Dec 27, 2008 12:23 pm
nhưng chỉ tiết kiệm những gì cần thiết thôi!
chư chơi zới bạn bè keo kiểu nài chắc tau ở nhà trùm mền ngủ sướng hơn đi chơi zới mí đứa đó! sleep:sleep sleep:sleepsleep:sleepsleep:sleep

Ma Cấp 3
Nam
Nghề nghiệp : HS
Xem lý lịch thành viênhttp://360.yahoo.com/datrotyeuem_yeuemmaimai

on Sat Dec 27, 2008 6:50 pm
ùk, đúng đấy, phải tiết kiệm đúng chỗ, ko đúng chỗ thì trở thành keo mất

tA ngỒi hÔn gÁi, gÁi Ôm tA...
Ác Quỷ
Ác Quỷ
Nữ

on Fri Jan 09, 2009 3:29 pm
tau sẽ hok bao h như thế!
sống như thế sao sống được chời? hâm mộ quá!